Khi cho tặng bất động sản phải đóng thuế ra sao?

Chia sẻ qua: icon Facebook icon Send Mail

Người nhận tặng cho bất động sản phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

Mỗi cá nhân được sở hữu bao nhiêu bất động sản?

Khi-cho-tang-bat-dong-san-phai-dong-thue-ra-sao

Câu hỏi:

Hiện tại, một người bà con xa của tôi muốn làm thủ tục tặng tôi một mảnh đất. Tôi được biết, với hợp đồng tặng cho đất, tôi phải nộp thuế nhiều hơn so với hợp đồng mua bán đất. Xin hỏi, thực tế có đúng vậy không?

Trả lời:

Luật Thuế thu nhập cá nhân và những văn bản hướng dẫn thực hiện quy định, việc nộp thuế thu nhập các nhân đối với trường hợp tặng cho và chuyển nhượng bất động sản có sự khác nhau.

Theo Khoản 1, Điều 18, Luật Thuế Thu nhập các nhân, thu nhập chịu thuế từ quà tặng, thừa kế là phần giá trị tài sản quà tặng, thừa kế trên 10 triệu đồng mà đối tượng đóng thuế nhận được theo từng lần phát sinh (đối với thuế suất 10%).

Về thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, Điều 29, Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định, thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, người chuyển nhượng có trách nhiệm đóng thuế với thuế suất là 2% tính trên giá chuyển nhượng ghi trong hợp đồng (khi giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng thấp thì tính trên bảng giá do UBND cấp tỉnh quy định) hoặc mức thuế 25% tính trên tiền lãi.

Từ những quy định trên và đối chiếu với mảnh đất cụ thể, bạn và người bà con có thể tự tính toán và chọn hình thức hợp đồng để có lợi cho mình.

Thùy Chi ( Theo Sài Gòn đầu tư tài chính )

Các tin khác

  • Đất ngưng sử dụng có được cấp giấy chứng nhận?

    Nhà tôi có mảnh đất sử dụng từ trước giải phóng, đến năm 2011 vì đất quá khô cằn nên phải ngưng sử dụng. Hiện nay, tôi xin cấp GCNQSDĐ thì có được không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Mất quyền từ chối nhận di sản sau 6 tháng?

    Công chứng viên giải thích là hết thời hạn 6 tháng kể từ ngày mẹ tôi mất nên tôi không có quyền từ chối mà phải nhận thừa kế. Như vậy đúng hay sai?

  • Thủ tục người nước ngoài chuyển tiền mua nhà tại Việt Nam

    Tôi được biết Luật Nhà ở 2014 và Luật Kinh doanh bất động sản 2014 đã cho phép người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam, tôi có người thân đang sinh sống tại nước ngoài cần chuyển tiền về Việt Nam để mua nhà. Cho tôi hỏi cần có thủ tục gì để chuyển được tiền về? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Chuyển nhượng đất ở từ công ty cho cá nhân

    Tôi mua 1 mảnh đất của công ty TNHH với diện tích 110m2, hình thức sử dụng riêng, loại đất ở lâu dài, nguồn gốc đất nhà nước bàn giao đất có thu tiền sử dụng đất năm 2006. Nhưng trong phần ghi chú của sổ đỏ có ghi chỉ được chuyển quyền sử dụng đất sau khi đã xây dựng xong nhà ở đã được duyệt.

  • Điều kiện tách thửa, tính thuế tiền sử dụng đất

    Tôi có mua 2 lô đất 5x21 ở Biên Hòa, Đồng Nai có sổ đỏ chung qua tay 1 người. Người đó mua bán giấy tay, ra luật sư công chứng và tôi cũng vậy. Và hiện giờ rất lo lắng vì không biết có rủi ro gì không?

  • Phương án đầu tư BĐS dưới một tỷ đồng ở Tp.HCM

    Mua nhà phố vùng ven, đất nền ngoại thành, chung cư giá rẻ, căn hộ mini thuê mua có thời hạn hay đất xây phòng trọ... là những mô hình đầy tiềm năng đầu tư khai thác cho thuê hoặc tích lũy tài sản với số vốn dưới 1 tỷ đồng.

  • Lựa chọn vị trí mua nhà ở để không phải hối tiếc

    Khi mua nhà, bạn không nên chỉ chọn mảnh đất rộng, chung cư thiết kế đẹp mà cần để ý nhà có gần công viên, trường học cũng như tìm hiểu về hàng xóm.

  • Những bí quyết cho thuê căn hộ thành công

    Không ít người hiện nay bỏ tiền đầu tư mua căn hộ và cứ nghĩ nhu cầu tăng sẽ dễ cho thuê, nhưng lại quên rằng cùng thời điểm đó nguồn cung trên thị trường cũng tăng lên và kéo theo áp lực cạn

  • Đầu tư đất vùng ven: Ham rẻ có thể chuốc rủi ro

    Trước sức hấp dẫn vì giá rẻ, nhiều nhà đầu tư đặt cược tiền vào việc mua đất vùng ven để chờ cơ hội tăng giá. Tuy nhiên, dưới con mắt của chuyên gia, phân khúc này tiềm ẩn một số rủi ro như hạ tầng chậm hoàn thiện, quy hoạch treo hoặc thay đổi, pháp lý nhà đất phức tạp...

  • Những điều cần lưu ý trước khi thuê nhà

    Dù bạn là người lần đầu đi thuê hoặc đã thường xuyên thuê nhà thì bạn vẫn phải lưu ý rất nhiều điều trước khi thuê.