Hết thời hạn sử dụng đất thì phải làm gì?

Chia sẻ qua: icon Facebook icon Send Mail

Tôi đang dự định mua một mảnh đất điện tích 4x12m ở phường Hiệp Bình Chánh, Quận Thủ Đức.

>>Mua căn hộ phân lô hộ lẻ, có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

>>Mua đất "không chính chủ" có được sang tên?

Đất này hiện nay là sổ chung, thời hạn sử dụng đến năm 2019. Mục đích sử dụng là đất lúa. Tôi dự định mua mảnh đất này sau đó nhờ chủ đất chuyển đổi mục đích sử dụng từ đất lúa sang đất thổ cư; sau đó xây nhà và tách sổ riêng.

Vậy với những quy định hiện hành thì tôi có được tách sổ không, hết thời hạn sử dụng đất thì tôi phải làm gì? Số tiền chuyển đổi mục đích sử dụng đất khoảng bao nhiêu?

dayhovan@...

Hết thời hạn sử dụng đất thì phải làm gì?

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo trả lời

Khi tách thửa đất, bạn lưu ý đến diện tích tối thiểu theo Quyết định số 19/2009/QĐ-UBND quy định về diện tích đất tối thiểu sau khi tách thửa của UBND thành phố Hồ Chí Minh, cụ thể như sau: b) Ngoài các trường hợp quy định tại điểm a khoản này được tách thửa, nhưng phải đảm bảo phù hợp quy hoạch và các điều kiện sau:

- Thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại, sau khi trừ lộ giới, diện tích tối thiểu như sau: Đất ở chưa có nhà: 50m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 4m

Diện tích đất mà bạn có ý định mua là 48m2, tách thửa thì không đủ điều kiện về diện tích tối thiểu tách thửa vì vậy, bạn nên cân nhắc khi mua thửa đất này vì khi không đủ điều kiện để tách thửa thì theo điều 1 Quyết định 19/2009 thì Các thửa đất hình thành sau khi tách thửa có diện tích không được nhỏ hơn diện tích tối thiểu được quy định tại Quyết định này và không trái với Quy chuẩn xây dựng.

Về thời hạn sử dụng đất: Điều 69- Luật Đất Đai 2003 sửa đổi 2009: Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất 1. Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất có quy định thời hạn là thời gian sử dụng đất còn lại của thời hạn sử dụng đất trước khi chuyển quyền sử dụng đất.

Theo khoản 1, Điều 67 Luật Đất đai, khi hết thời hạn sử dụng đất thì người sử dụng đất được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt.

Điều 34 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 của Chính phủ cũng quy định: Khi hết thời hạn sử dụng đất, hộ gia đình, các nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp được tiếp tục sử dụng đất với thời hạn sử dụng đất bằng thời hạn giao đất, trừ trường hợp Nhà nước có quyết định thu hồi đất.

Như vậy, việc bạn dự định mua đất gặp nhiều rủi ro về diện tích tối thiểu và thời hạn còn rất ngắn. Vì vậy, bạn nên tìm hiểu các quy định trên trước khi mua.

Sưu tầm 

Các tin khác

  • Đất ngưng sử dụng có được cấp giấy chứng nhận?

    Nhà tôi có mảnh đất sử dụng từ trước giải phóng, đến năm 2011 vì đất quá khô cằn nên phải ngưng sử dụng. Hiện nay, tôi xin cấp GCNQSDĐ thì có được không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Mất quyền từ chối nhận di sản sau 6 tháng?

    Công chứng viên giải thích là hết thời hạn 6 tháng kể từ ngày mẹ tôi mất nên tôi không có quyền từ chối mà phải nhận thừa kế. Như vậy đúng hay sai?

  • Thủ tục người nước ngoài chuyển tiền mua nhà tại Việt Nam

    Tôi được biết Luật Nhà ở 2014 và Luật Kinh doanh bất động sản 2014 đã cho phép người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam, tôi có người thân đang sinh sống tại nước ngoài cần chuyển tiền về Việt Nam để mua nhà. Cho tôi hỏi cần có thủ tục gì để chuyển được tiền về? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Chuyển nhượng đất ở từ công ty cho cá nhân

    Tôi mua 1 mảnh đất của công ty TNHH với diện tích 110m2, hình thức sử dụng riêng, loại đất ở lâu dài, nguồn gốc đất nhà nước bàn giao đất có thu tiền sử dụng đất năm 2006. Nhưng trong phần ghi chú của sổ đỏ có ghi chỉ được chuyển quyền sử dụng đất sau khi đã xây dựng xong nhà ở đã được duyệt.

  • Điều kiện tách thửa, tính thuế tiền sử dụng đất

    Tôi có mua 2 lô đất 5x21 ở Biên Hòa, Đồng Nai có sổ đỏ chung qua tay 1 người. Người đó mua bán giấy tay, ra luật sư công chứng và tôi cũng vậy. Và hiện giờ rất lo lắng vì không biết có rủi ro gì không?

  • Phương án đầu tư BĐS dưới một tỷ đồng ở Tp.HCM

    Mua nhà phố vùng ven, đất nền ngoại thành, chung cư giá rẻ, căn hộ mini thuê mua có thời hạn hay đất xây phòng trọ... là những mô hình đầy tiềm năng đầu tư khai thác cho thuê hoặc tích lũy tài sản với số vốn dưới 1 tỷ đồng.

  • Lựa chọn vị trí mua nhà ở để không phải hối tiếc

    Khi mua nhà, bạn không nên chỉ chọn mảnh đất rộng, chung cư thiết kế đẹp mà cần để ý nhà có gần công viên, trường học cũng như tìm hiểu về hàng xóm.

  • Những bí quyết cho thuê căn hộ thành công

    Không ít người hiện nay bỏ tiền đầu tư mua căn hộ và cứ nghĩ nhu cầu tăng sẽ dễ cho thuê, nhưng lại quên rằng cùng thời điểm đó nguồn cung trên thị trường cũng tăng lên và kéo theo áp lực cạn

  • Đầu tư đất vùng ven: Ham rẻ có thể chuốc rủi ro

    Trước sức hấp dẫn vì giá rẻ, nhiều nhà đầu tư đặt cược tiền vào việc mua đất vùng ven để chờ cơ hội tăng giá. Tuy nhiên, dưới con mắt của chuyên gia, phân khúc này tiềm ẩn một số rủi ro như hạ tầng chậm hoàn thiện, quy hoạch treo hoặc thay đổi, pháp lý nhà đất phức tạp...

  • Những điều cần lưu ý trước khi thuê nhà

    Dù bạn là người lần đầu đi thuê hoặc đã thường xuyên thuê nhà thì bạn vẫn phải lưu ý rất nhiều điều trước khi thuê.