Đất thuộc công trình phụ có phải nộp thuế khi làm sổ đỏ?

Chia sẻ qua: icon Facebook icon Send Mail

Căn nhà của tôi mua vào năm 1989. Trong giấy tờ, cơ quan thuế ghi rõ như sau : 86m2 nhà+30m2 bếp+117m2 chuồng heo. Nhà nằm trong khu dân cư hiện hữu.

>>Đã được cấp sổ đỏ thì có phải đóng thuế chuyển đổi đất nữa không?

>>Đất hết hạn sử dụng có được gia hạn không?

Nay tôi xin cấp Giấy chứng nhận  Quyền sở hữu nhà và Quyền sử dụng đất. Tiền thuế đất phải nộp được tính như sau: Miễn thu: 86m2 nhà; thu 50% phần còn lại (diện tích phần bếp và chuồng heo).

Cơ quan thuế căn cứ văn bản nào để tính như vậy? Liệu tính như thế có đúng không?

Tôi xin cảm ơn.

antonloc56@...

Đất thuộc công trình phụ có phải nộp thuế khi làm sổ đỏ?

Luật sư Nguyễn Văn Đàm trả lời:

Theo quy định tại Điều 50 Luật Đất đai thì đối với đất ở có giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ trước ngày 15/10/1993 nay được UBND xác nhận là đã sử dụng từ trước ngày 15/10/1993 thì nay được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mà không thu tiền sử dụng đất.

Đối với đất vườn, ao trong cùng một thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư sẽ được xác định là đất ở và không thu tiền sử dụng đất trong trường hợp thửa đất được hình thành từ trước ngày 18/12/1980 và có một trong các giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai. Nếu thửa đất được hình thành từ ngày 18/12/1980 và có giấy tờ xác định rõ diện tích đất ở thì phần diện tích đất vườn, ao được xác định theo giấy tờ đó, có nghĩa là phần diện tích đất vườn, ao không được công nhận là đất ở, và khi chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở phải đóng tiền sử dụng bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp theo quy định tại khỏa 2 Điều 6 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất được sử đổi, bổ sung bởi Nghị định số 17/2006/NĐ-CP ngày 27/01/2006 của Chính phủ.

Như vậy, việc miễn tiền sử dụng đất đối với phần diện tích đất ở do cơ quan thuế xác định là phù hợp với quy định của pháp luật. Riêng với phần diện tích đất vườn, ao, ông vui lòng kiểm tra lại các giấy tờ về quyền sử dụng đất đã có (kể cả giấy tờ về quyền sử dụng đất đã có trước khi ông mua nhà) để xác định phần diện tích này có được công nhận là đất ở và có phải đóng tiền sử dụng đất hay không như đã hướng dẫn ở trên.

Sưu tầm 

Các tin khác

  • Đất ngưng sử dụng có được cấp giấy chứng nhận?

    Nhà tôi có mảnh đất sử dụng từ trước giải phóng, đến năm 2011 vì đất quá khô cằn nên phải ngưng sử dụng. Hiện nay, tôi xin cấp GCNQSDĐ thì có được không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Mất quyền từ chối nhận di sản sau 6 tháng?

    Công chứng viên giải thích là hết thời hạn 6 tháng kể từ ngày mẹ tôi mất nên tôi không có quyền từ chối mà phải nhận thừa kế. Như vậy đúng hay sai?

  • Thủ tục người nước ngoài chuyển tiền mua nhà tại Việt Nam

    Tôi được biết Luật Nhà ở 2014 và Luật Kinh doanh bất động sản 2014 đã cho phép người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam, tôi có người thân đang sinh sống tại nước ngoài cần chuyển tiền về Việt Nam để mua nhà. Cho tôi hỏi cần có thủ tục gì để chuyển được tiền về? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Chuyển nhượng đất ở từ công ty cho cá nhân

    Tôi mua 1 mảnh đất của công ty TNHH với diện tích 110m2, hình thức sử dụng riêng, loại đất ở lâu dài, nguồn gốc đất nhà nước bàn giao đất có thu tiền sử dụng đất năm 2006. Nhưng trong phần ghi chú của sổ đỏ có ghi chỉ được chuyển quyền sử dụng đất sau khi đã xây dựng xong nhà ở đã được duyệt.

  • Điều kiện tách thửa, tính thuế tiền sử dụng đất

    Tôi có mua 2 lô đất 5x21 ở Biên Hòa, Đồng Nai có sổ đỏ chung qua tay 1 người. Người đó mua bán giấy tay, ra luật sư công chứng và tôi cũng vậy. Và hiện giờ rất lo lắng vì không biết có rủi ro gì không?

  • Phương án đầu tư BĐS dưới một tỷ đồng ở Tp.HCM

    Mua nhà phố vùng ven, đất nền ngoại thành, chung cư giá rẻ, căn hộ mini thuê mua có thời hạn hay đất xây phòng trọ... là những mô hình đầy tiềm năng đầu tư khai thác cho thuê hoặc tích lũy tài sản với số vốn dưới 1 tỷ đồng.

  • Lựa chọn vị trí mua nhà ở để không phải hối tiếc

    Khi mua nhà, bạn không nên chỉ chọn mảnh đất rộng, chung cư thiết kế đẹp mà cần để ý nhà có gần công viên, trường học cũng như tìm hiểu về hàng xóm.

  • Những bí quyết cho thuê căn hộ thành công

    Không ít người hiện nay bỏ tiền đầu tư mua căn hộ và cứ nghĩ nhu cầu tăng sẽ dễ cho thuê, nhưng lại quên rằng cùng thời điểm đó nguồn cung trên thị trường cũng tăng lên và kéo theo áp lực cạn

  • Đầu tư đất vùng ven: Ham rẻ có thể chuốc rủi ro

    Trước sức hấp dẫn vì giá rẻ, nhiều nhà đầu tư đặt cược tiền vào việc mua đất vùng ven để chờ cơ hội tăng giá. Tuy nhiên, dưới con mắt của chuyên gia, phân khúc này tiềm ẩn một số rủi ro như hạ tầng chậm hoàn thiện, quy hoạch treo hoặc thay đổi, pháp lý nhà đất phức tạp...

  • Những điều cần lưu ý trước khi thuê nhà

    Dù bạn là người lần đầu đi thuê hoặc đã thường xuyên thuê nhà thì bạn vẫn phải lưu ý rất nhiều điều trước khi thuê.