Dân tỉnh có được chuyển hộ khẩu khi mua nhà thành phố?

Chia sẻ qua: icon Facebook icon Send Mail

Tôi có mua 1 lô đất thuộc dự án nhà ở cách nay gần 5 tháng và góp vốn (tiền mua trả chậm) gần 1/3 theo hợp đồng.

>>Có được hủy, bồi thường hợp đồng khi chủ dự án giao đất không đúng cam kết?

>>Nhận tài sản thừa kế có phải nộp thuế?

Tôi chọn phương án 18 tháng nhận móng (tặng) và theo tư vấn chủ đầu tư xây dựng trong thời hạn 5 năm thì hoàn công cấp sổ hồng.

Nếu tôi nhận móng nhưng do vấn đề về tài chính,  tôi để lô đất đó khoảng 2 năm sau xây nhà như vậy có ổn không?

Tôi quê Long An. Sau này khi cất nhà, tôi có được chuyển hộ khẩu lên thành phố hay tạm trú dạng KT3. Nếu dạng KT3 thì bao lâu mới nhập vào công dân thành phố. Vì tương lai 5 năm nữa 2 con tôi học xong và ở đây làm việc, tôi cùng gia đình có thể sống cùng con.

Mong được tư vấn, chân thành cám ơn!

dochieu556@...

Dân tỉnh có được chuyển hộ khẩu khi mua nhà thành phố?

Luật sư Nguyễn Thế Truyền trả lời:

Để được xây nhà, bạn cần phải xin cấp Giấy phép xây dựng. Một trong các giấy tờ cần có để được cấp giấy phép xây dựng, bạn cần có Giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai (Điều 8 Nghị định 64/2012/NĐ – CP về cấp giấy phép xây dựng). Thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ, vì vậy bạn nên liên hệ với chủ đầu tư hoặc chính quyền địa phương để có thể được tư vấn cụ thể.

Điều 23 Luật cư trú quy định “Người đã đăng ký thường trú mà thay đổi chỗ ở hợp pháp, khi chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới nếu có đủ điều kiện đăng ký thường trú thì trong thời hạn 12 tháng có trách nhiệm làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú”.

Và theo Điều 28 Luật cư trú: Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu. Giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây:

a) Chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh;

b) Chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Do đó, sau khi cất nhà và chuyển đến sinh sống, bạn phải chuyển hộ khẩu để đăng ký thường trú tại nơi ở mới theo các quy định trên.

Nếu nơi bạn chuyển đến là thành phố trực thuộc trung ương thì bạn phải đáp ứng điều kiện có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên mới được cấp sổ hộ khẩu (Điều 21 Luật cư trú). Vì vậy, trường hợp này, bạn chưa thể chuyển hộ khẩu thường trú tới nơi ở mới mà trước mắt phải đăng ký tạm trú KT3. Sau 1 năm tạm trú liên tục tại thành phố, bạn và gia đình có thể thực hiện thủ tục chuyển hộ khẩu đến nơi ở mới.

Sưu tầm

Các tin khác

  • Đất ngưng sử dụng có được cấp giấy chứng nhận?

    Nhà tôi có mảnh đất sử dụng từ trước giải phóng, đến năm 2011 vì đất quá khô cằn nên phải ngưng sử dụng. Hiện nay, tôi xin cấp GCNQSDĐ thì có được không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Mất quyền từ chối nhận di sản sau 6 tháng?

    Công chứng viên giải thích là hết thời hạn 6 tháng kể từ ngày mẹ tôi mất nên tôi không có quyền từ chối mà phải nhận thừa kế. Như vậy đúng hay sai?

  • Thủ tục người nước ngoài chuyển tiền mua nhà tại Việt Nam

    Tôi được biết Luật Nhà ở 2014 và Luật Kinh doanh bất động sản 2014 đã cho phép người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam, tôi có người thân đang sinh sống tại nước ngoài cần chuyển tiền về Việt Nam để mua nhà. Cho tôi hỏi cần có thủ tục gì để chuyển được tiền về? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Chuyển nhượng đất ở từ công ty cho cá nhân

    Tôi mua 1 mảnh đất của công ty TNHH với diện tích 110m2, hình thức sử dụng riêng, loại đất ở lâu dài, nguồn gốc đất nhà nước bàn giao đất có thu tiền sử dụng đất năm 2006. Nhưng trong phần ghi chú của sổ đỏ có ghi chỉ được chuyển quyền sử dụng đất sau khi đã xây dựng xong nhà ở đã được duyệt.

  • Điều kiện tách thửa, tính thuế tiền sử dụng đất

    Tôi có mua 2 lô đất 5x21 ở Biên Hòa, Đồng Nai có sổ đỏ chung qua tay 1 người. Người đó mua bán giấy tay, ra luật sư công chứng và tôi cũng vậy. Và hiện giờ rất lo lắng vì không biết có rủi ro gì không?

  • Phương án đầu tư BĐS dưới một tỷ đồng ở Tp.HCM

    Mua nhà phố vùng ven, đất nền ngoại thành, chung cư giá rẻ, căn hộ mini thuê mua có thời hạn hay đất xây phòng trọ... là những mô hình đầy tiềm năng đầu tư khai thác cho thuê hoặc tích lũy tài sản với số vốn dưới 1 tỷ đồng.

  • Lựa chọn vị trí mua nhà ở để không phải hối tiếc

    Khi mua nhà, bạn không nên chỉ chọn mảnh đất rộng, chung cư thiết kế đẹp mà cần để ý nhà có gần công viên, trường học cũng như tìm hiểu về hàng xóm.

  • Những bí quyết cho thuê căn hộ thành công

    Không ít người hiện nay bỏ tiền đầu tư mua căn hộ và cứ nghĩ nhu cầu tăng sẽ dễ cho thuê, nhưng lại quên rằng cùng thời điểm đó nguồn cung trên thị trường cũng tăng lên và kéo theo áp lực cạn

  • Đầu tư đất vùng ven: Ham rẻ có thể chuốc rủi ro

    Trước sức hấp dẫn vì giá rẻ, nhiều nhà đầu tư đặt cược tiền vào việc mua đất vùng ven để chờ cơ hội tăng giá. Tuy nhiên, dưới con mắt của chuyên gia, phân khúc này tiềm ẩn một số rủi ro như hạ tầng chậm hoàn thiện, quy hoạch treo hoặc thay đổi, pháp lý nhà đất phức tạp...

  • Những điều cần lưu ý trước khi thuê nhà

    Dù bạn là người lần đầu đi thuê hoặc đã thường xuyên thuê nhà thì bạn vẫn phải lưu ý rất nhiều điều trước khi thuê.