Có được hủy, bồi thường hợp đồng khi chủ dự án giao đất không đúng cam kết?

Chia sẻ qua: icon Facebook icon Send Mail

Tôi có mua một lô đất nền tại quận 12 có diện tích là 5x12,5m có làm hợp đồng công chứng tại phòng công chứng Nhà Rồng.

>>Thủ tục làm giấy chủ quyền khi mua nhà bằng giấy tay

>>Những lưu ý khi mua nhà đất

Tôi đã đặt cọc 70% số tiền trên tổng diện tích 62,5m2 đó nhưng hôm nay công ty đó có gọi tôi lên thông báo diện tích của mình bị thay đổi chỉ còn 4,5m và chiều dài lên 14,5m nhưng cái đuôi của diện tích đó bị tóp hậu nên tôi không ưng.

Tôi muốn huỷ hợp đồng với công ty đó được không? Có được bồi thường khi công ty không làm đúng cam kết khi giao cho mình không đúng diện tích đã làm trong hợp đồng không ?

Cảm ơn Luật sư rất nhiều

ngotuyenhp1985@...

Có được hủy, bồi thường hợp đồng khi chủ dự án giao đất không đúng cam kết?

Trương Thị Hồng Châu – Chuyên viên tư vấn pháp lý Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Liên quan đến tình huống của Anh/chị, chúng tôi có ý kiến như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 425 Bộ luật Dân sự 2005 thì“Một bên có quyền hủy bỏ hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại khi bên kia vi phạm hợp đồng là điều kiện hủy bỏ mà các bên đã thoả thuận hoặc pháp luật có quy định”

Theo các quy định riêng về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (từ Điều 697 đến Điều 702 Bộ luật Dân sự 2005) không có quy định về điều kiện hủy bỏ hợp đồng.

Do đó, trường hợp muốn hủy bỏ hợp đồng Anh/chị cần kiểm tra nội dung các bên đã thống nhất liên quan đến việc hủy bỏ hợp đồng như: điều kiện, trình tự thủ tục hủy bỏ hợp đồng,…để thực hiện cho đúng. Trường hợp hợp đồng có quy định khi diện tích đất chuyển nhượng thay đổi hoặc bên chuyển nhượng bàn giao diện tích đất không đúng như quy định tại hợp đồng là điều kiện để hủy bỏ hợp đồng thì Anh/chị hoàn toàn có quyền hủy hợp đồng theo nội dung hai bên đã thống nhất.

Về vấn đề bồi thường thiệt hại, theo quy định tại khoản 3 Điều 422 Bộ luật Dân sự thì “ Các bên có thể thỏa thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải nộp phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại; nếu không có thoả thuận trước về mức bồi thường thiệt hại thì phải bồi thường toàn bộ thiệt hại. Trong trường hợp các bên không có thỏa thuận về bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm”.

 Theo đó, Anh/chị cần căn cứ vào nội dung mà hai bên đã thống nhất trong hợp đồng và đối chiếu với quy định trên để thực hiện nhằm bảo vệ quyền, lợi ích của mình.

ST

 

 

Các tin khác

  • Đất ngưng sử dụng có được cấp giấy chứng nhận?

    Nhà tôi có mảnh đất sử dụng từ trước giải phóng, đến năm 2011 vì đất quá khô cằn nên phải ngưng sử dụng. Hiện nay, tôi xin cấp GCNQSDĐ thì có được không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Mất quyền từ chối nhận di sản sau 6 tháng?

    Công chứng viên giải thích là hết thời hạn 6 tháng kể từ ngày mẹ tôi mất nên tôi không có quyền từ chối mà phải nhận thừa kế. Như vậy đúng hay sai?

  • Thủ tục người nước ngoài chuyển tiền mua nhà tại Việt Nam

    Tôi được biết Luật Nhà ở 2014 và Luật Kinh doanh bất động sản 2014 đã cho phép người nước ngoài sở hữu nhà tại Việt Nam, tôi có người thân đang sinh sống tại nước ngoài cần chuyển tiền về Việt Nam để mua nhà. Cho tôi hỏi cần có thủ tục gì để chuyển được tiền về? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Chuyển nhượng đất ở từ công ty cho cá nhân

    Tôi mua 1 mảnh đất của công ty TNHH với diện tích 110m2, hình thức sử dụng riêng, loại đất ở lâu dài, nguồn gốc đất nhà nước bàn giao đất có thu tiền sử dụng đất năm 2006. Nhưng trong phần ghi chú của sổ đỏ có ghi chỉ được chuyển quyền sử dụng đất sau khi đã xây dựng xong nhà ở đã được duyệt.

  • Điều kiện tách thửa, tính thuế tiền sử dụng đất

    Tôi có mua 2 lô đất 5x21 ở Biên Hòa, Đồng Nai có sổ đỏ chung qua tay 1 người. Người đó mua bán giấy tay, ra luật sư công chứng và tôi cũng vậy. Và hiện giờ rất lo lắng vì không biết có rủi ro gì không?

  • Phương án đầu tư BĐS dưới một tỷ đồng ở Tp.HCM

    Mua nhà phố vùng ven, đất nền ngoại thành, chung cư giá rẻ, căn hộ mini thuê mua có thời hạn hay đất xây phòng trọ... là những mô hình đầy tiềm năng đầu tư khai thác cho thuê hoặc tích lũy tài sản với số vốn dưới 1 tỷ đồng.

  • Lựa chọn vị trí mua nhà ở để không phải hối tiếc

    Khi mua nhà, bạn không nên chỉ chọn mảnh đất rộng, chung cư thiết kế đẹp mà cần để ý nhà có gần công viên, trường học cũng như tìm hiểu về hàng xóm.

  • Những bí quyết cho thuê căn hộ thành công

    Không ít người hiện nay bỏ tiền đầu tư mua căn hộ và cứ nghĩ nhu cầu tăng sẽ dễ cho thuê, nhưng lại quên rằng cùng thời điểm đó nguồn cung trên thị trường cũng tăng lên và kéo theo áp lực cạn

  • Đầu tư đất vùng ven: Ham rẻ có thể chuốc rủi ro

    Trước sức hấp dẫn vì giá rẻ, nhiều nhà đầu tư đặt cược tiền vào việc mua đất vùng ven để chờ cơ hội tăng giá. Tuy nhiên, dưới con mắt của chuyên gia, phân khúc này tiềm ẩn một số rủi ro như hạ tầng chậm hoàn thiện, quy hoạch treo hoặc thay đổi, pháp lý nhà đất phức tạp...

  • Những điều cần lưu ý trước khi thuê nhà

    Dù bạn là người lần đầu đi thuê hoặc đã thường xuyên thuê nhà thì bạn vẫn phải lưu ý rất nhiều điều trước khi thuê.